poster dream empire

มีภาษาไทยบรรยาย

  • Thursday 11 May, 6.45pm
  • Friday 12 May, 4.15pm
  • Saturday 13 May, 1.45pm
  • Sunday 14 May, 4.15pm
  • Tuesday 16 May, 6.45pm
  • Wednesday 17 May, 9.00pm
  • Friday 19 May, 4.15pm
  • Saturday 20 May, 9.00pm
  • Sunday 21 May, 11.15am
  • Tuesday 23 May, 6.45pm
  • Wednesday 24 May, 9.00pm
  • Thursday 25 May, 4.15pm
  • Saturday 27 May, 6.45pm
  • Sunday 28 May, 11.15am
  • Sunday 28 May, 9.00pm
  • Tuesday 30 May, 4.15pm
  • Wednesday 31 May, 6.45pm

 

เรื่องราวชีวิตจริงของยานาสาวจีนอายุ 24 ปี อพยพย้ายมาอยู่ที่เมืองฉงชิ่ง เธอเชื่อว่าการเข้ามาอยู่ในเมืองใหญ่จะทำให้ฝันของเธอเป็นจริง เมืองจีนได้ชื่อว่าเป็นประเทศที่ธุรกิจอสังหาริมทรัพย์กำลังขึ้นถึงจุดขีดสุด เธอจึงตัดสินใจเปิดธุรกิจเป็นนายหน้าหาต่างชาติมาเอ็นเตอร์เทน ช่วยการตลาดของพวกนายหน้าค้าที่ดิน แต่แล้วธุรกิจของเธอต้องเปลี่ยนไปเพราะลูกค้าต้องการให้เธอหาฝรั่งต่างชาติตาน้ำข้าวมาเป็นหน้าม้า เพื่อบิดเบือนความจริงที่ว่าจริงๆแล้วอสังหาริมทรัพย์เหล่านี้คือเมืองร้างผีหลอก

DREAM EMPIRE ใช้เวลาถ่ายทำนานหลายปีกว่าจะเสร็จสมบูรณ์ ซึ่งทำให้เราได้เข้าไปสัมผัสกับจุดที่ฟองสบู่ของธุรกิจอสังหาริมทรัพย์เริ่มแตกและเศรษฐกิจที่ตกต่ำในประเทศมหาอำนาจอย่างเมืองจีน

Festivals and Awards

  • Thessaloniki International Documentary Film Festival: won top prize, the Golden Alexander Award.
  • Premiered at International Documentary Festival Amsterdam (IDFA).
  • Miami Film Festival
  • München Documentary Festival, Germany
  • Sydney Film Festival, Australia
  • Kiev, Docudays UA International Human Rights Film Festival
  • Prague, One World Human Rights Film Festival, Czech Republic

กำกับโดย: David Borenstein
ประเทศ: Denmark
ระยะเวลา: 73 นาที
ปี: 2016